Goverment scheme: सरकार 50 हजार रुपये प्रति एकर भाड्याने जमीन घेणार; राज्य सरकारची नवीन योजना

Goverment scheme: सरकार 50 हजार रुपये प्रति एकर भाड्याने जमीन घेणार; राज्य सरकारची नवीन योजना

Goverment scheme: सरकार 50 हजार रुपये प्रति एकर भाड्याने जमीन घेणार; राज्य सरकारची नवीन योजना महाराष्ट्र सरकारने शेतकर्‍यांना पाठिंबा देण्यासाठी आणि राज्यातील कृषी उत्पादकता वाढवण्यासाठी एक नाविन्यपूर्ण योजना सुरू केली आहे. या नवीन उपक्रमांतर्गत पात्र शेतकऱ्यांना ५०,००० रुपये प्रति एकर या दराने जमीन भाडेतत्त्वावर देण्याची संधी मिळणार आहे. शेतकर्‍यांना अधिक जमीन आणि संसाधने उपलब्ध करून देणे, ज्यामुळे त्यांना त्यांचे कृषी उत्पादन वाढवणे आणि कृषी क्षेत्राच्या सर्वांगीण वाढीस हातभार लावणे हे या योजनेचे उद्दिष्ट आहे.

प्रमुख उद्दिष्टे:

या शासकीय योजनेची प्राथमिक उद्दिष्टे पुढीलप्रमाणे आहेत.

कृषी विस्तारास प्रोत्साहन देणे: वाजवी दरात शेतजमीन देऊन, राज्य सरकार शेतकऱ्यांना त्यांच्या शेतीच्या क्रियाकलापांचा विस्तार करण्यास आणि मोठ्या क्षेत्राची लागवड करण्यास प्रोत्साहित करण्याचे उद्दिष्ट ठेवते.
पीक उत्पन्न वाढवणे: अतिरिक्त जमिनीवर प्रवेश केल्याने शेतकऱ्यांना त्यांच्या पिकांमध्ये विविधता आणता येईल आणि चांगल्या शेती पद्धती वापरता येतील, ज्यामुळे पीक उत्पादन वाढेल आणि अन्न उत्पादनात सुधारणा होईल.
लहान आणि सीमांत शेतकर्‍यांना आधार देणे: या योजनेचा उद्देश लहान आणि सीमांत शेतकर्‍यांना लाभ देणे आहे ज्यांच्याकडे बाजारभावाने जमीन खरेदी करण्यासाठी किंवा भाडेपट्टीवर घेण्यासाठी पुरेशी संसाधने नाहीत.
ग्रामीण उत्पन्न वाढवणे: कृषी उत्पादकता वाढल्याने ग्रामीण उत्पन्नाला चालना मिळणे अपेक्षित आहे, ज्यामुळे शेतकरी आणि त्यांच्या कुटुंबांचे जीवनमान सुधारेल.
पात्रता निकष:
या योजनेचा लाभ घेण्यासाठी, शेतकऱ्यांनी काही पात्रता निकष पूर्ण केले पाहिजेत, ज्यामध्ये पुढील गोष्टींचा समावेश असू शकतो:

राज्याचे रहिवासी असणे आणि वैध ओळख दस्तऐवज असणे.
सरकारने परिभाषित केल्यानुसार किमान भूधारक आकार असणे.
कृषी पद्धतींशी बांधिलकी दाखवणे आणि शेतीच्या उद्देशांसाठी जमीन वापरण्याची इच्छा.
अर्ज आणि निवड प्रक्रिया:
इच्छुक शेतकरी या योजनेसाठी नियुक्त सरकारी माध्यमांद्वारे अर्ज करू शकतात. अर्जदार पात्रता निकषांची पूर्तता करतात याची खात्री करण्यासाठी संबंधित अधिकाऱ्यांकडून अर्जांचे सखोल पुनरावलोकन केले जाईल. यशस्वी पडताळणीनंतर, निवडलेल्या शेतकऱ्यांना योजनेच्या अटी व शर्तींच्या अधीन राहून, विशिष्ट कालावधीसाठी भाडेतत्त्वावर उपलब्ध जमिनीचे वाटप केले जाईल.

 ⬇️⬇️हे ही वाचा⬇️⬇️

नमो शेतकरी योजनेचे 4000 हजार रुपये या दिवशी बँक खात्यात जमा होतील; गावानुसार यादीतील नाव पहा.
शेतकऱ्यांना होणारे फायदे:

ही योजना शेतकऱ्यांना अनेक फायदे देते, यासह:

अतिरिक्त जमिनीवर प्रवेश: शेतकरी परवडणाऱ्या दरात अतिरिक्त जमीन भाडेतत्त्वावर देऊ शकतात, ज्यामुळे ते त्यांच्या कृषी क्रियाकलापांचा विस्तार करू शकतात आणि अधिक पिके घेऊ शकतात.
कमी झालेला आर्थिक भार: भाडेतत्त्वावरील कमी खर्चासह, शेतकरी आगाऊ खर्चात बचत करू शकतात आणि त्यांच्या संसाधनांची शेती निविष्ठा आणि आधुनिक शेती तंत्रांमध्ये गुंतवणूक करू शकतात.
सुधारित कृषी उत्पादकता: अधिक जमीन वापरणे आणि प्रगत शेती पद्धती लागू केल्याने पीक उत्पादन आणि उच्च कृषी उत्पादकता वाढू शकते.
उत्तम उपजीविकेच्या संधी: शेतीचे उत्पादन वाढवून, शेतकरी उच्च उत्पन्न मिळवू शकतात, ज्यामुळे, ग्रामीण समुदायांसाठी सुधारित उपजीविकेच्या संधींमध्ये योगदान होते.

निष्कर्ष:
सरकारची ५० हजार रुपये प्रति एकर भाड्याने जमीन पाण्याची सरकारी योजना शेतीला चालना देण्याच्या आणि चांगल्या उपजीविकेच्या शोधात शेतकऱ्यांना मदत करण्यासाठी राज्य सरकारची वचनबद्धता दर्शवते. परवडणारी जमीन उपलब्ध करून देऊन, या योजनेचा उद्देश शेतकऱ्यांना सक्षम करणे, कृषी क्षेत्राला बळकटी देणे आणि शेवटी राज्यातील सामाजिक-आर्थिक विकासाला चालना देणे आहे. आशा आहे की या उपक्रमामुळे शाश्वत कृषी वाढ आणि सर्व शेतकरी समुदायांची समृद्धी होईल.

 ⬇️⬇️हे ही वाचा⬇️⬇️

PM Kisan yojana update येरे येरे पैसा आज शेतकऱ्यांच्या खात्यावर झाले जमा 2000/- हजार रुपये तुमच्या खात्यात झाले का? ते चेक करा
Goverment scheme: सरकार 50 हजार रुपये प्रति एकर भाड्याने जमीन घेणार

नवीन जमीन रेकॉर्ड:

सौरऊर्जेपासून वीज निर्माण करताना कार्बन उत्सर्जन होत नाही. सुदैवाने आपल्या देशात भरपूर सूर्यप्रकाश उपलब्ध आहे. त्यामुळे मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे आणि उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांच्या नेतृत्वाखाली सरकारने राज्यातील ऊर्जा निर्मिती क्षेत्रात सौरऊर्जेला सशक्त पर्याय देण्यासाठी ‘मुख्यमंत्री सौर कृषी वाहिनी योजना 5.1’ लागू करण्याचा निर्णय घेतला आहे. अकोला जिल्ह्यात सौरऊर्जा प्रकल्प उभारणीसाठी तीन एकर जमीन संपादित करण्यात आली आहे. लवकरच या जमिनीवर सौर प्रकल्प उभारणीला सुरुवात होणार आहे. जिल्ह्यातील बार्शीटाकळी तालुक्यातील पिंपळखुटा येथेही मुख्यमंत्री सौर कृषी वाहीर योजना २०१५ राबविण्यात आली आहे.

या योजनेत सौरऊर्जेवर जास्तीत जास्त फिडर कार्यान्वित करण्यात येणार आहेत. शेतीसाठी वीज पुरवठ्यावर मुख्य भर आहे. या योजनेच्या अंमलबजावणीमुळे शेतीला दिवसा २४ तास वीजपुरवठा करता येणार आहे. शिवाय, ग्रामीण भागात सौरऊर्जेच्या संदर्भात मांडणी करण्याचा हेतू आहे.

अपारंपरिक ऊर्जा वापरासाठी, 5 गिगावॅट क्षमतेपर्यंतचे उद्दिष्ट ठेवण्यात आले आहे. विजेच्या मागणीत महाराष्ट्र आघाडीवर आहे. राज्यात वीज पंपांची संख्या ४० लाख आहे. एकूण विजेपैकी ५ टक्के वीज शेतीसाठी वापरली जाते. ‘मिशन 2’ च्या माध्यमातून मुख्यमंत्री सौर कृषी वाहिनी योजना राबविण्यासाठी वेगाने प्रयत्न केले जात आहेत. ५०० रुपये देण्याची तरतूद आहे. या प्रकल्पांसाठी जमीन भाडेतत्त्वावर देण्यास तयार असलेल्या शेतकऱ्यांना प्रति हेक्टर प्रति वर्ष 1 लाख. मोठ्या उद्योजकांनी सौरऊर्जा प्रकल्प उभारण्याची तयारीही केली आहे. ज्या ग्रामपंचायतीकडे असे प्रकल्प आहेत, त्यांनाही ५० हजार रुपयांचे अनुदान दिले जाणार आहे. पहिल्या तीन वर्षांसाठी प्रति वर्ष 5 लाख. योजनेमुळे सौरऊर्जेचा विकास होऊन ग्रामीण भागात रोजगाराच्या नव्या संधी निर्माण होणार आहेत.

 ⬇️⬇️हे ही वाचा⬇️⬇️

Namo Shetkari Yojana 2023 अखेर शासन निर्णय आला आता या दिवशी मिळणार नमो शेतकरी योजनेचा पहिला हप्ता पहा नवीन शासन निर्णय…

अकोला जिल्ह्यात या योजनेच्या अंमलबजावणीसाठी अतिशय पोषक अशी भौगोलिक परिस्थिती, भरपूर सूर्यप्रकाश, सपाट जमीन आहे. त्यादृष्टीने जिल्ह्यात सकारात्मक प्रतिसाद मिळत आहे. मुख्यमंत्री सौर कृषी वाहिनी योजनेंतर्गत सौरऊर्जा प्रकल्पाच्या उभारणीसाठी जिल्ह्यात ५०० एकर जमीन संपादित करण्यात आली आहे. लवकरच या जमिनीवर सौर प्रकल्प उभारणीला सुरुवात होणार आहे. बार्शीटाकळी तालुक्यात मुख्यमंत्री सौर कृषी वाहिर योजना 2, पिंपळखुटा येथे 5.5 मेगावॅटचा सौर प्रकल्प उभारून कार्यान्वित करण्यात आला आहे.

ऊर्जा ही विकासाची जननी असल्याने, शेतकऱ्यांना खात्रीशीर वीज देण्यासाठी महावितरणच्या उच्च दाब वितरण प्रणाली योजनेंतर्गत 2022-23 मध्ये जिल्ह्यात 399 नवीन रोहित्र कार्यान्वित करण्यात आले आहेत. तसेच या कालावधीत कृषी पंप वीज जोडणी धोरण 2020 या योजनेत 45 कोटी रुपये खर्च करून 2 हजार 547 कृषी पंपांना नवीन वीज जोडणी देण्यात आली आहे.

‘वीज पुरवठ्याची मागणी’ करण्यासाठी महावितरणकडून प्रयत्न सुरू आहेत. त्यामुळे गेल्या वर्षभरात घरगुती संवर्गातील 10 हजार 737, व्यावसायिक श्रेणीतील 2 हजार 345 आणि औद्योगिक श्रेणीतील 280 ग्राहकांना वीजपुरवठा करण्यात आला आहे. नैसर्गिक आपत्तीच्या काळात वीज यंत्रणा कोलमडल्यानंतर कमीत कमी वेळात वीज व्यवस्था पूर्ववत करण्याचे काम वितरण यंत्रणेने केले आहे. पारस येथे एप्रिल 2023 मध्ये आलेल्या नैसर्गिक आपत्तीत मुख्य अभियंता दत्तात्रय पडळकर यांच्या मार्गदर्शनाखाली अधीक्षक अभियंता पवनकुमार कछोट यांच्या नेतृत्वाखाली कोलमडलेली यंत्रणा 48 तासांत दुरुस्त करण्यात आली.

👉🏻👉🏻अशाच नवीन आणि महत्वाच्या अपडेट्स मिळवण्यासाठी इथे क्लिक करा👈👈👈

1 thought on “Goverment scheme: सरकार 50 हजार रुपये प्रति एकर भाड्याने जमीन घेणार; राज्य सरकारची नवीन योजना”

Leave a Comment

Verified by MonsterInsights