Vihir anudan yojana: विहीर अनुदान योजना ऑनलाइन अर्ज महाराष्ट्र 2023

Vihir anudan yojana: विहीर अनुदान योजना ऑनलाइन अर्ज महाराष्ट्र 2023

नमस्कार मित्रांनो, आज आपण Vihir anudan yojana: विहीर अनुदान योजना ऑनलाइन अर्ज महाराष्ट्र 2023 (vihir anudan yojana maharashtra) या योजनेची संपूर्ण माहिती पाहणार आहोत. मित्रांनो सबसिडी योजना जर तुम्हाला या योजनेचा लाभ घ्यायचा असेल तर हा लेख तुमच्यासाठी महत्वाचा ठरणार आहे. चला तर मग मित्रांनो पाहूया, विहीर अनुदान योजना काय आहे, लाभार्थी पात्रता, आवश्यक कागदपत्रे, निकष, कागदपत्रे विहीर सबसिडी योजनेचे फायदे काय आहेत? वेल ग्रँट स्कीम महाराष्ट्र 2023 साठी अर्ज कसा करावा? या लेखात आपण सर्व माहिती पाहू.

विहिर अनुदान योजना महाराष्ट्र ही महाराष्ट्र शासनाची एक प्रमुख योजना आहे जी विहिरींच्या बांधकामासाठी आर्थिक सहाय्य प्रदान करते. या योजनेत ग्रामीण आणि शहरी भागात मराठीत विहिरी बांधण्यासाठी अनुदान दिले जाते.

योजनेच्या मुख्य उद्दिष्टांनुसार, विहिरी बांधण्यासाठी शेती आणि कृषी प्रकल्पांमध्ये पाणी साठवण आणि विहीर वापरासाठी सहाय्य प्रदान केले जाते. या योजनेंतर्गत विहिरीचे घटक, उपक्रम, अभियांत्रिकी कामे, विहीर बांधकामासाठी लागणारे साहित्य, खर्च, डिझाइन आणि सल्लामसलत यासाठी आर्थिक सहाय्य दिले जाते.

योजनेतील पात्रतेमध्ये अर्ज करणाऱ्या उमेदवारांसाठी विहीर नमुना, अंदाज, उंची, बांधकामाचे स्थान, वापराचा उद्देश, विहिरीची अंदाजे किंमत, विहिरीच्या घटकांचे वर्णन इत्यादी विविध बाबींचा समावेश आहे.

 ⬇️⬇️हे ही वाचा⬇️⬇️

Beti Bachao Beti Padhao :बेटी बचाओ बेटी पढाओ योजना 2023

महाराष्ट्र शासनाच्या अधिकृत संकेतस्थळावर या योजनेतील लाभार्थ्यांनी सूट मिळण्यासाठी अर्ज करणे, त्यांची तपशीलवार माहिती, अर्ज प्रक्रिया, अर्ज करण्याची अंतिम तारीख आणि योजनेच्या संबंधित विभागाचे नाव याची अद्ययावत माहिती उपलब्ध आहे.

विहीर अनुदान योजना ही महाराष्ट्र शासनामार्फत चालविण्यात येणारी महत्त्वाची योजना आहे. विहिरींची व्यवस्था, विकास आणि व्यवस्थापन करणे हा या योजनेचा मुख्य उद्देश आहे. ही योजना विहीर विभागांना त्यांची ढिलाई कमी करण्यासाठी आणि विहिरींची सुरक्षा, तंत्रज्ञान आणि विकास सुधारण्यासाठी आर्थिक सहाय्य प्रदान करते.

विहीर प्रशिक्षण योजनेचे महत्त्वाचे निकष महाराष्ट्र:
1. विहिरींची सुरक्षा सुधारणे: या योजनेत विहिरींच्या सुरक्षेसाठी आवश्यक तंत्रज्ञान, विद्युत उपकरणे आणि तंत्रज्ञान विकसित करणे समाविष्ट आहे. ही योजना विज्ञान, तंत्रज्ञान, अभियांत्रिकी आणि सायबर सुरक्षा या क्षेत्रातील तत्त्वे विकसित करण्यावर लक्ष केंद्रित करते जे विहिरींसाठी अतिशय महत्त्वाचे आहेत.

2. विहिरींचा विकास: योजना विहिरींचा विकास आणि सुधारणा करण्यास मदत करते. या योजनेत सुप्त आणि दुर्गम गावांमधील विहिरींच्या विकासासाठी आवश्यक अनुदान आहे. या योजनेंतर्गत विहिरींचा आळस कमी करून वीज दुरुस्ती, पाणीपुरवठा आणि निर्मिती आदी कामे केली जातात.

3. व्यवस्थापन क्षमतेचा विकास: विहिरींच्या व्यवस्थापन क्षमतेचा विकास योजना सप्ताहात आहे. योजनेने प्रशिक्षण केंद्रे स्थापन केली आहेत, जी चांगल्या व्यवस्थापनात कौशल्य विकसित करतात. ही योजना विहिरींचे व्यवस्थापन करण्यास मदत करते.

 ⬇️⬇️हे ही वाचा⬇️⬇️

SHASAN NIRNAY :या शेतकऱ्यांच्या खात्यात 10 हजार रुपये अनुदान जमा होणार, अजित पवारांची मोठी घोषणा

विहीर अनुदान योजनेचे महत्त्व
विहिर अनुदान योजनेसाठी विहिर अनुदान योजनेचे महत्त्व म्हणजे विहिरींची सुरक्षितता वाढवणे, विहिरींचा विकास आणि व्यवस्थापन करणे, विहिरींचा आळस कमी करून प्रगत विहीर व्यवस्थापन प्रणाली आणि तंत्रज्ञान विकसित करणे. या योजनेत विज्ञान, तंत्रज्ञान, अभियांत्रिकी आणि सायबर सुरक्षा या क्षेत्रातील तत्त्वे विकसित करण्यासाठी महत्त्वाचे मुद्दे आहेत जे विहिरींसाठी अतिशय महत्त्वाचे आहेत. ही योजना गावांच्या जीवनात आणि विकासात विहिरींची महत्त्वाची भूमिका वाढवते.

1. लाभार्थ्यांची निवड:- महात्मा गांधी राष्ट्रीय ग्रामीण रोजगार हमी कायद्याच्या अनुसूची 1 कलम 1(4) मधील तरतुदीनुसार, विहिरींची कामे खालील श्रेणींसाठी प्राधान्याच्या आधारावर सिंचन सुविधा म्हणून अनुज्ञेय आहेत.

अ) अनुसूचित जाती

b) अनुसूचित जमाती

क) भटक्या जमाती

e) अनुसूचित जमाती (मुक्त जाती)

इ) दारिद्र्यरेषेखालील लाभार्थी

f) स्त्री-प्रमुख कुटुंबे

c) शारीरिकदृष्ट्या विकलांग व्यक्ती कर्ता असणे

h) जमीन सुधारणांचे लाभार्थी

i) इंदिरा आवास योजनेंतर्गत लाभार्थी

 ⬇️⬇️हे ही वाचा⬇️⬇️

Weather Update आताची ब्रेकिंग न्यूज महाराष्ट्र मध्ये दक्षिण कोकणात पूर्ण ठिकाणी जोरदार पावसाची शक्यता…

2. लाभार्थीची पात्रता
अ) लाभार्थीचे किमान 0.40 हेक्टर संलग्न क्षेत्र असावे.

b) महाराष्ट्र भूजल (पिण्याच्या पाण्याचे नियमन) अधिनियम, 1993 चे कलम 3 विद्यमान पिण्याच्या पाण्याच्या खोऱ्याच्या 500 मीटरच्या आत नवीन विहिरी घेण्यास प्रतिबंधित करते. त्यामुळे सध्याच्या पिण्याच्या पाण्याच्या खोऱ्यांच्या ५०० मीटरच्या आत सिंचन विहिरींना परवानगी देऊ नये.

c) दोन सिंचन विहिरींमधील 150 मीटर अंतराची अट खालील बाबींसाठी लागू होणार नाही. ‘विहिर अनुदान योजना’

1. दोन सिंचन विहिरींमधील किमान 150 मीटर अंतराची अट रन ऑफ झोन तसेच अनुसूचित जाती-जमाती आणि दारिद्र्यरेषेखालील कुटुंबांना लागू केली जाऊ नये.

2. महात्मा गांधी राष्ट्रीय ग्रामीण रोजगार हमी योजनेंतर्गत सिंचन विहीर मंजूर करताना खाजगी विहिरीपासून 150 मी. अंतराची अट लागू होणार नाही.

e) लाभार्थ्याने 7/12 रोजी आधीच चांगली नोंदणी केलेली नसावी.

e) लाभार्थ्याकडे एकूण क्षेत्राचे प्रमाणपत्र असावे. (online)

f) एकापेक्षा जास्त लाभार्थी संयुक्त विहीर घेऊ शकतात बशर्ते त्यांचे एकूण जमिनीचे क्षेत्र असले पाहिजे

3. विहिरीसाठी अर्ज आणि त्यावरील प्रक्रिया
3.1 इच्छुक लाभार्थ्याने विहित नमुन्यात अर्ज सादर करावा (फॉर्म A- नमुना अर्ज आणि B- संमती पत्र जोडलेले) ऑनलाइन किंवा ग्रामपंचायतीच्या “अर्ज बॉक्स” मध्ये. ऑनलाइन व्यवस्था तयार झाल्यानंतर, लाभार्थ्याने शक्य तितके ऑनलाइन अर्ज करावेत. विहीर प्रशिक्षण योजना

(vihir anudan yojana maharashtra) अर्जासोबत जोडायची कागदपत्रे :-
1) 7/12 चा ऑनलाईन उतारा

2) 8A चा ऑनलाइन उतारा

3) जॉब कार्डची प्रत

👉🏻👉🏻अशाच नवीन आणि महत्वाच्या अपडेट्स मिळवण्यासाठी इथे क्लिक करा👈👈

1 thought on “Vihir anudan yojana: विहीर अनुदान योजना ऑनलाइन अर्ज महाराष्ट्र 2023”

Leave a Comment

Verified by MonsterInsights