Dairy business : शेतीपेक्षा दुग्ध व्यवसाय महत्त्वाचा झाला..

Dairy business : शेतीपेक्षा दुग्ध व्यवसाय महत्त्वाचा झाला..

Dairy business : शेतीपेक्षा दुग्ध व्यवसाय महत्त्वाचा झाला.. Milk Production: तरुण शेतकरी हेमंत पासलकर [pune ] यांनी त्यांच्या आजोबांच्या काळापासून सुरू असलेल्या घरगुती दूध व्यवसायाचे व्यावसायिकीकरण केले आहे. स्वच्छ, सुसज्ज, हवेशीर गोठा आणि योग्य व्यवस्थापनाच्या माध्यमातून त्यांनी दररोज सातशे लिटर दूध संकलित करून पुणे शहरात सुरक्षित बाजारपेठ निर्माण केली आहे. दहा एकर शेतीऐवजी दुग्ध व्यवसाय हा त्यांच्या उत्पन्नाचा मुख्य स्त्रोत बनला आहे.

पुणे जिल्ह्यातील मुळशी तालुका आणि विशेषतः माले हे गाव डोंगरांनी वेढलेले आहे. पारंपरिक भातशेती आणि चार-पाच म्हशींचे कळप असे समीकरण येथील शेतकऱ्यांचे होते. पुणे शहराच्या सान्निध्यात, झपाट्याने होत असलेला औद्योगिक विकास आणि शहरीकरणामुळे तालुक्‍यातील कृषी क्षेत्र कमी झाले. मात्र माले येथील पासलकर कुटुंबाने आपला शेती आणि दुग्ध व्यवसाय सांभाळला आहे.

 ⬇️⬇️हे ही वाचा⬇️⬇️

Talathi Exam: Talathi Recruitment Exam Schedule Announced; Examination from 17th August to 14th September

दुग्धव्यवसायाचा विस्तार

सध्या पासलकर कुटुंबातील तरुण पिढीतील हेमंत दुग्ध व्यवसायाची धुरा सांभाळत आहेत. पूर्वी त्यांचे
आजोबा आणि नंतर वडील रामचंद्र पारंपरिक पद्धतीने हा व्यवसाय करायचे. त्यावेळी तीन म्हशी आणि आठ गायी होत्या. त्यावर घर चालायचे. पुणे शहरात दुधाची वाढती गरज आणि संधी हेमंतने ओळखली. शिक्षण पूर्ण केल्यानंतर, 2013 मध्ये त्यांनी पूर्णपणे व्यावसायिक पद्धतीने दुग्ध व्यवसाय करण्याचा निर्णय घेतला. पंजाब, हरियाणा येथे जाऊन त्यांनी दुग्धव्यवसाय, मोठे कळप, व्यवस्थापन यांचा अभ्यास केला. घरी परतल्यानंतर कॅनरा बँकेच्या माले शाखेत जाण्याचा प्रस्ताव दिला. तीन लाखांचे कर्ज आणि स्वतःचे भांडवल घेऊन गोठा बांधला. हरियाणातून दहा म्हशी खरेदी केल्या.

गोठा बांधकाम आणि व्यवस्थापन

सन 2017 पासून खऱ्या व्यवसायाला गती मिळाली आहे. भरपूर पाणी आणि जागा होती. आता 50 म्हशींचे नियोजन केल्यानंतर शास्त्रोक्त पद्धतीने 8000 चौरस फुटांचा गोठा बांधण्यात आला. त्यामध्ये ‘हेड टू हेड’ पद्धतीने गोठ्याची योग्य उंची, शेण-मूत्र निचरा व्यवस्था, पुरेसा सूर्यप्रकाश, ताजी हवा आणि पिण्याचे पाणी जागेवरच उपलब्ध होणार आहे. भविष्यात गायी नेण्याच्या उद्देशाने ५ हजार स्क्वेअर फुटांचे स्वतंत्र खुले शेड उभारले आहे. म्हशींचा कळप स्थापन केल्यानंतर 2018 मध्ये बेंगळुरू येथून 20 गायी खरेदी करण्यात आल्या.

व्यवस्थापनाची ठळक वैशिष्ट्ये

– सध्या 50 म्हशी (मुर्हा) आणि 25 गायी (HF).
– रोज पहाटे साडेतीन वाजता काम सुरू होते. गोठ्याची स्वच्छता, त्यानंतर चारा भिजवलेला डोस. नंतर कडबा किंवा कुट्टी दिली जाते.
– साडेचार वाजता दूध काढले जाते. गायींचे दूध यंत्राने तर म्हशींचे दूध हाताने काढले जाते.
– चिल्लरची क्षमता फक्त 500 लिटर आहे. यात उणे पाच अंशांवर दूध साठवण्याची सोय आहे.
– जनावरांची संख्या पाहता पुरेसा चारा मिळावा यासाठी पाच मालकीचे आणि भाडेतत्त्वावर घेतले
पाच ते दहा एकरात मका व इतर चारा पिके घेतली जातात. वर्षभरात ६० टक्के चारा स्वकीयांकडून उपलब्ध होतो.
-अलीकडे दूध सोडलेल्या गायी- म्हशींना चांगले पोषण आणि दूध सुसंगतता सुनिश्चित करण्यासाठी विशेष खाद्य दिले जाते. त्यात मेथी आणि गूळ विरघळवून त्यात मोहरीचे तेल टाका
आणि थोड्या प्रमाणात हळद रोगप्रतिकार शक्ती वाढवण्यासाठी पूरक म्हणून वापरली जाते. ते दर चार दिवसांनी प्रति पशुधन 200 ग्रॅम दिले जाते. यामुळे आरोग्यासोबत दुधाचे फॅट चांगले राहते.
– हेमंत यांनी पशुवैद्यकीय अधिकाऱ्यांच्या मार्गदर्शनाखाली प्राथमिक
उपचार शिकले. सहा वर्षांच्या अनुभवातून ते यात प्रवीण झाले आहेत.
– नियमित उपचारांसाठी विविध औषधांचा साठा तयार. आवश्यकतेनुसार पशुवैद्यकांची मदत घेतली जाते.
– बीएएफ आणि अमेरिकन कंपनीच्या ‘सीमेन’वर आधारित गोठ्यात जातिवंत प्रजनन
करण्यावर भर दिला. सध्या गोठ्यात 50 पैकी 20 म्हशींची पैदास करण्यात आली आहे

 ⬇️⬇️हे ही वाचा⬇️⬇️

Namo Shetkari Yojana 2023 अखेर शासन निर्णय आला आता या दिवशी मिळणार नमो शेतकरी योजनेचा पहिला हप्ता पहा नवीन शासन निर्णय…

एकूण दूध संकलन दररोज सातशे लिटरपर्यंत होते. पुणे शहरातील कोथरूड, पाषाण, सूस भागातील डेअरी चालक आणि स्वीट मार्टाला दैनंदिन वाटप करण्यात आले. गाईच्या दुधाला प्रतिलिटर ४३ रुपये तर म्हशीच्या दुधाला ६० रुपये प्रतिलिटर दर मिळतो. दैनंदिन पुरवठा सुरळीत ठेवण्यासाठी गोठ्याचे व्यवस्थापन महत्त्वाचे ठरते. जून-जुलै, ऑक्टोबर-नोव्हेंबर आणि फेब्रुवारी-मार्च अशा तीन टप्प्यांत वेटा आयोजित केला जातो. त्यानुसार गर्भधारणा आणि मासिक पाळीचे नियोजन केले जाते. दुसऱ्या आणि चौथ्या वर्षांत 10 ते 15 जनावरांची विक्री वार्षिक आहे. नवीन जनावरेही खरेदी केली जातात. त्यामुळे दूध संकलन नियमित होते. गाभण जनावराची किंमत 85 ते 90 हजार रुपये आहे, तर दूध सोडलेल्या जनावराची किंमत 1 लाख 20 हजार रुपये आहे. दुग्ध व्यवसायातून दरमहा ४० ते ४५ टक्के नफा मिळतो. त्यातील 10 टक्के रक्कम जनावरांच्या खरेदीसाठी किंवा गुरेढोरे व्यवस्थापनासाठी वापरली जाते. भविष्यात हेमंत दुधाचे संकलन वाढवून गावातच प्रक्रिया प्रकल्प उभारण्याचा प्रयत्न करत आहे. त्यासाठी विविध दूध प्रकल्पांना भेटी देऊन अभ्यास करत आहेत.

👉🏻👉🏻अशाच नवीन आणि महत्वाच्या अपडेट्स मिळवण्यासाठी इथे क्लिक करा👈👈

1 thought on “Dairy business : शेतीपेक्षा दुग्ध व्यवसाय महत्त्वाचा झाला..”

Leave a Comment

Verified by MonsterInsights