Crop Insurance Scheme :प्रधानमंत्री पीक विमा योजना अंतर्गत फळपीक विमा योजना शासन निर्णय

Crop Insurance Scheme :प्रधानमंत्री पीक विमा योजना अंतर्गत फळपीक विमा योजना शासन निर्णय

Crop Insurance Scheme :प्रधानमंत्री पीक विमा योजना अंतर्गत फळपीक विमा योजना शासन निर्णय महाराष्ट्र सरकारच्या मंत्रिमंडळाची राज्य मंत्रिमंडळाची बैठक पंतप्रधानांच्या फासल बिमा योजनाअंतर्गत तीन वर्षे राज्यात हरण आणि आंबा बहार यांच्या अधिसूचनेच्या अंमलबजावणीसाठी घेतली आहे. ? आज आम्ही या लेखात सरकारच्या निर्णयाची माहिती पाहू.

पंतप्रधानांच्या पीक विमा योजनेंतर्गत फळ पीक विमा योजना –
फळांच्या पिकांचा मुख्य सहभाग कृषी क्षेत्राच्या उत्पादन दरामध्ये आहे. फळांचे बाजार मूल्य जास्त असल्याने ते शेतकर्‍यांना चांगले उत्पन्न देते. तथापि, फळांच्या पिकाचे अपेक्षित उत्पन्न नसल्यामुळे आणि तोटा एक प्रचंड आहे, जर सरकारने शेतक to ्यांना फळ दिले तर शेतकर्‍यांची आर्थिक स्थिरता राखण्यास मदत होईल. हे विचारात घेतल्यास, राज्य पंतप्रधानांच्या फासल बिमा योजना अंतर्गत पुनर्रचित हवामान -आधारित फळ देणारी विमा योजनेची अंमलबजावणी करीत आहे. विविध हवामानाच्या धोक्यामुळे, फळांच्या पिकांच्या उत्पादकतेवर प्रतिकूल परिणामासह शेतकर्‍यांना उत्पादनात घट घ्यावी लागते. वैकल्पिकरित्या, शेतकर्‍यांना अपेक्षित उत्पादन मिळत नाही, तसेच आर्थिक संकट देखील सुलभ करते. या सर्व बाबींचा विचार करता, फळांच्या पीक भरपाई मिळविण्याच्या उपाय म्हणून शेतकर्‍यांनी पुनर्रचित हवामान -आधारित पीक विमा योजनेची अंमलबजावणी करण्यासाठी सरकारच्या विचारात होते. त्यानुसार, सरकारने मंत्रिमंडळाच्या बैठकीत पुढील सरकारचा निर्णय घेतला आहे.

⬇️⬇️हे ही वाचा⬇️⬇️

मोफत गॅस कनेक्शन योजना (PMUY) प्रधानमंत्री उज्ज्वला योजना 2023 अर्ज

फळ विमा कंपनीकडून कोणत्या पिके उपलब्ध असतील?
पुनर्संचयित हवामानात आधारित फळ विमा योजना, नारिंगी, शेंगदाणा, डाळिंब, चिकू, पेरू, लिंबू, द्राक्ष, सीटफल, 8 जिल्ह्यांमधील आंबा 3 पिके, काजू, केशरी, शेंगदाणा, डाळिंब, केळी, आंबा, द्राक्षे प्रायोगिक आधारावर. या फळांच्या पीक अंतर्गत, फळांच्या पिकांसाठी राज्यातील सहा जिल्ह्यांमध्ये महसूल मंडळाची अंमलबजावणी करण्याचा प्रस्ताव या फळ पीक विमा योजनेंतर्गत आहे.

सरकारी निर्णय 1 जून 1 फळ विमा योजना –
पंतप्रधानांच्या फासल बिम योजनाअंतर्गत, सरकारच्या निर्णयास तीन वर्षांसाठी १–5, -5-8 आणि -5- years वर्षे आणि अंबिया बहारमध्ये नऊ फळे या वर्षासाठी हरणात आठ फळांच्या किंमतींच्या अंमलबजावणीसाठी सरकारच्या निर्णयाला मान्यता देण्यात आली. ही योजना जिल्ह्यातील जिल्ह्यातील महसूल मंडळामध्ये वर्षानुवर्षे 8-8, 6-8 आणि 6-8 मध्ये विहित हवामानाच्या धोक्यांनुसार लागू केली जात आहे. या योजनेची अंमलबजावणी करणार्‍या विमा कंपन्यांकडे काम करत असताना प्रकल्पांतर्गत लागू केलेल्या हवामान स्थानकाच्या अधिसूचित संदर्भात नोंदविलेल्या हवामान आकडेवारीमुळे फळांचे फळ एकत्र करून शेतक to ्यांना भरपाई मिळेल. सरकारची भरपाई करण्याचे कोणतेही बंधन होणार नाही.
18 जून, 2019 रोजी मंत्रिमंडळाच्या बैठकीत हा शंभर -पृष्ठ सरकारचा निर्णय आहे.

⬇️⬇️हे ही वाचा⬇️⬇️

Maji Kanya bhagyashri Yojana:-शिंदे सरकारचा मोठा निर्णय 1 मुलगी असेल, तर 1 लाख रुपये मिळणार

विमा कंपन्या (insurance companies and related districts) –
विमा कंपन्या आणि संबंधित जिल्हे खालीलप्रमाणे असतील.

*रिलायन्स जनरल इन्शुरन्स कंपनी लिमिटेड -हमेदनगर, अमरावती, सिंधुदुर्ग, नशिक, वाशिम, धुले, पाल्गार, सोलापूर, नंदुरबार, रत्नागिरी, नागपूर.
*एचडीएफसी एर्गो जनरल इन्शुरन्स कंपनी लिमिटेड (HDFC Ergo General Insurance Company Limited) -बीड, औरंगाबाद, अकोला, वार्ड, हिंगोली, सांगली, सातारा, परभानी, जालना, लॅटूर, कोल्हापूर.
*इंडियन अ‍ॅग्रीकल्चरल इन्शुरन्स कंपनी लिमिटेड -इंडियन कृषी विमा कंपनी लिमिटेड -रायगाड, जाल्गाव, उस्मानाबाद, बल्द्राना, नांडेड, पुणे.

👉🏻👉🏻अशाच नवीन आणि महत्वाच्या अपडेट्स मिळवण्यासाठी इथे क्लिक करा👈👈

Leave a Comment

Verified by MonsterInsights