मोफत गॅस कनेक्शन योजना (PMUY) प्रधानमंत्री उज्ज्वला योजना 2023 अर्ज

मोफत गॅस कनेक्शन योजना (PMUY) प्रधानमंत्री उज्ज्वला योजना 2023 अर्ज

मोफत गॅस कनेक्शन योजना (PMUY) प्रधानमंत्री उज्ज्वला योजना 2023 अर्ज नमस्कार मित्रांनो, आज आपण या लेखात प्रधानमंत्री उज्वला या केंद्र सरकारच्या योजनेची माहिती पाहणार आहोत. या लेखात, आपण उज्ज्वला योजना, फायदे, अटी, पात्रता, आवश्यक कागदपत्रे, कुठे आणि कसा अर्ज करावा याबद्दल सर्व माहिती पाहू. जर तुम्हाला या योजनेअंतर्गत गॅस ग्रील कनेक्शन घ्यायचे असेल तर हा लेख पूर्ण वाचा.

प्रधानमंत्री उज्ज्वला योजना 2023

केंद्र सरकारने 1 मे 2016 रोजी प्रधानमंत्री उज्ज्वला योजना जाहीर केली. प्रधानमंत्री उज्वला योजनेंतर्गत, केंद्र सरकारने देशातील सर्व घरांना सुरक्षित स्वयंपाकाचे इंधन पुरवण्याचे उद्दिष्ट ठेवले आहे. कारण ग्रामीण भागात अजूनही स्वयंपाकासाठी असुरक्षित इंधन वापरले जाते. या धुरामुळे देशातील गरीब महिलांना डोळ्यांच्या आजारांना सामोरे जावे लागले. त्यामुळे भारत सरकार देशातील महिला एपीएल आणि बीपीएल शिधापत्रिकाधारकांना या योजनेअंतर्गत घरगुती एलपीजी गॅस पुरवत आहे. केंद्रीय पेट्रोलियम आणि नैसर्गिक वायू मंत्रालयाच्या अंतर्गत ही योजना राबविण्यात येत आहे.

2021-22 या अर्थसंकल्पीय वर्षापासून प्रधानमंत्री उज्वला योजनेचा विस्तार केला जाणार आहे. या योजनेत एक कोटी नवीन ग्राहक जोडले जाणार आहेत. जेणेकरून ग्रामीण महिलांना प्रदूषणमुक्त इंधन उपलब्ध होईल आणि त्यांच्या आरोग्यावर होणारे दुष्परिणाम टळेल.

प्रधानमंत्री उज्ज्वला योजनेचे उद्दिष्ट काय आहे?
या योजनेचा मुख्य उद्देश देशातील गरीब महिलांना अशुद्ध इंधनाऐवजी स्वच्छ एलपीजी इंधनावर स्विच करण्यासाठी प्रोत्साहित करणे आणि गरीब महिलांना धुराचा त्यांच्या आरोग्यावर होणाऱ्या परिणामांपासून संरक्षण करणे हा आहे.
तसेच यामुळे पर्यावरण दूषित होण्यापासून वाचेल.
देशातील गरीब कुटुंबातील महिलांना लाकूड गोळा करून त्या लाकडावर रोजचे अन्न शिजवावे लागते. पावसाळ्याच्या दिवसात लाकूड ओले असल्याने महिलांना अन्न शिजवताना खूप त्रास सहन करावा लागतो. तसेच त्या लाकडापासून निघणाऱ्या धुरामुळे महिला व बालकांच्या आरोग्यास हानी पोहोचते. त्यामुळे प्रधानमंत्री उज्ज्वला योजना लागू करण्यात आली आहे.
या योजनेअंतर्गत उपलब्ध असलेल्या एलपीजी गॅसच्या वापरामुळे महिला आणि मुलांच्या आरोग्याचे रक्षण होईल आणि महिला सक्षमीकरणालाही चालना मिळेल. या सर्व उद्दिष्टांचा विचार करून देशात प्रधानमंत्री उज्वला योजना राबविण्यात येत आहे.
प्रधानमंत्री उज्वला योजनेचे लाभार्थी कोण आहेत?
एका बेटावर राहणारे एक मागासवर्गीय कुटुंब
चहा लावणारी टोळी
दारिद्र्यरेषेखालील लोक आणि लोकांत्योदय योजनेंतर्गत समाविष्ट आहेत
प्रधानमंत्री आवास योजनेअंतर्गत कुटुंबातील सदस्य
वनवासी

⬇️⬇️हे ही वाचा⬇️⬇️

तुमचे खाते तपासा..! अतिवृष्टीतून या शेतकऱ्यांना 1 लाखांहून अधिक नुकसान भरपाई मिळाली, तुम्हाला कसा मिळणार लाभ?

प्रधानमंत्री उज्वला योजनेचे (PMUY) फायदे काय आहेत?

या योजनेंतर्गत देशातील दारिद्र्यरेषेखालील महिला म्हणजेच APL आणि BPL शिधापत्रिका असलेल्या महिला या योजनेचा लाभ घेऊ शकतात.
एका महिन्यात एक सिलिंडर मोफत दिला जाईल. पहिल्या-दुसऱ्या हप्त्याची रक्कम ग्राहकाच्या खात्यात जमा केली जाईल. त्यानंतर तिसरा हप्ता दिला जाईल. दुसरा सिलिंडर रिफिल करताना पंधरा दिवसांचे अंतर असावे, अशी अट आहे.
मोफत गॅस सिलिंडरचा पहिला हप्ता १ एप्रिलपासून पाठवण्यास सुरुवात झाली आहे.
PMUY कनेक्शनसाठी रोख सहाय्य भारत सरकारद्वारे प्रदान केले जाते – 14.2 किलो सिलेंडरसाठी रु. 1,600 / 5 किलो सिलेंडरसाठी रु. 1,150. ही रक्कम घरातील महिलांच्या खात्यात जमा केली जाईल. या रोख सहाय्यामध्ये खालील घटक समाविष्ट आहेत –

सिलिंडरसाठी सुरक्षा ठेव – १४.२ किलो सिलिंडरसाठी रु.१,२५०/-, ५ किलो सिलिंडरसाठी रु.८००/-.
#प्रेशर रेग्युलेटर – रु. 150/-
#एलपीजी नळी – रु. 100/-
याव्यतिरिक्त, PMUY लाभार्थ्यांना बिनव्याजी कर्जाची सुविधा देखील ऑइल मार्केटिंग कंपन्या (OMCs) द्वारे प्रदान केली जाते. या कर्जामध्ये एलपीजी स्टोव्हचे शुल्क (1 बर्नर स्टोव्हसाठी रु. 565/-, 2 बर्नर स्टोव्हसाठी रु. 990/-) आणि कनेक्शनच्या वेळी मिळालेल्या पहिल्या LPG सिलिंडरची रिफिल किंमत समाविष्ट आहे.
प्रधानमंत्री उज्वला योजना (PMUY) अटी आणि पात्रता काय आहेत?
या योजनेचा लाभ घेऊ इच्छिणाऱ्या कुटुंबातील महिलांचे वय १८ वर्षांपेक्षा जास्त असावे.
अर्जदाराचे बँक खाते असणे आवश्यक आहे.
अर्जदार महिला असणे आवश्यक आहे आणि दारिद्र्यरेषेखालील असणे आवश्यक आहे.
महिला अर्जदाराकडे आधीच एलपीजी गॅस कनेक्शन नसावे, अन्यथा महिला अर्जदाराला लाभ मिळणार नाही.
प्रधानमंत्री उज्वला योजनेसाठी आवश्यक कागदपत्रे कोणती आहेत?
#जात प्रमाणपत्र
#बीपीएल एपीएल प्रमाणपत्र
#आधार कार्ड किंवा मतदार ओळखपत्र
#कुटुंबातील सर्व सदस्यांचा आधार क्रमांक
#बँक पासबुक आणि IFSC कोड
#निवास प्रमाणपत्र
#रेशन कार्ड
#पासपोर्ट फोटो
#अर्जदाराच्या स्वाक्षरीसह घोषणा पत्र
#उज्ज्वला कनेक्शनसाठी ई-केवायसी अनिवार्य आहे (आसाम आणि मेघालयसाठी अनिवार्य नाही).
PMUY महत्वाच्या लिंक्स – https://www.pmuy.gov.in/

⬇️⬇️हे ही वाचा⬇️⬇️

Maji Kanya bhagyashri Yojana:-शिंदे सरकारचा मोठा निर्णय 1 मुलगी असेल, तर 1 लाख रुपये मिळणार

प्रधानमंत्री उज्वला योजनेसाठी अर्ज कसा करावा?

या योजनेसाठी पात्र आणि इच्छुक महिला अर्जदारांनी प्रधानमंत्री उज्ज्वला योजनेच्या अर्जामध्ये विचारलेली सर्व माहिती भरावी. जसे की आधारकार्ड, नाव, पत्ता, मोबाईल नंबर इत्यादी व्यवस्थित भरावेत. त्यानंतर अर्जासोबत वरील आवश्यक कागदपत्रे संलग्न करा आणि अर्जाच्या कागदपत्रांसह तुमच्या जवळच्या गॅस एजन्सीमध्ये जमा करा. तुमच्या अर्जानंतर तुम्हाला तुमचे गॅस कनेक्शन 10 ते 15 दिवसांत मिळेल आणि सर्व कागदपत्रांची गॅस एजन्सी अधिकाऱ्याकडून पडताळणी केली जाईल.

प्रधानमंत्री उज्वला योजनेशी कुठे संपर्क साधावा?
आम्ही तुम्हाला जास्तीत जास्त माहिती देण्याचा प्रयत्न केला आहे. तुम्हाला अजूनही काही शंका किंवा शंका असल्यास, तुम्ही खाली दिलेल्या हेल्पलाइन नंबरवर संपर्क साधू शकता आणि तुमच्या शंकांचे निरसन करू शकता.

एलपीजी हेल्पलाइन क्रमांक – 1906
टोल फ्री हेल्पलाइन क्रमांक – 1800-2333-5555
उज्ज्वला हेल्पलाइन क्रमांक – १८००-२६६-६९६

👉🏻👉🏻अशाच नवीन आणि महत्वाच्या अपडेट्स मिळवण्यासाठी इथे क्लिक करा👈👈

2 thoughts on “मोफत गॅस कनेक्शन योजना (PMUY) प्रधानमंत्री उज्ज्वला योजना 2023 अर्ज”

Leave a Comment

Verified by MonsterInsights