Crop Insurance : सोयाबीन, कापसाला ५० हजारांचे विमा संरक्षण

Crop Insurance : सोयाबीन, कापसाला ५० हजारांचे विमा संरक्षण.

खरीप हंगामातील पेरणी ते पीक काढणीपर्यंतच्या कालावधीत प्रतिकूल हवामान आणि पाऊस न पडणे यासारख्या विविध नैसर्गिक आपत्तींमुळे पिकांचे नुकसान भरून काढण्यासाठी राज्य सरकारने 2023 मध्ये एक रुपया पीक विमा योजना लागू केली आहे. त्याअंतर्गत सोयाबीन, कापूस या पिकांना ५० हजारांचा पीक विमा संरक्षण मिळणार असल्याची माहिती जिल्हा अधीक्षक कृषी अधिकारी विवेक सोनवणे यांनी दिली आहे.

शेतकरी पीक विमा योजनेत सहभागी होण्यासाठी www.pmfby.gov.in या पोर्टलवर लॉग इन करून किंवा जवळच्या CSC/VLE केंद्रावर फक्त एक रुपया शुल्क भरून नोंदणी करू शकतात.

तसेच, प्रधानमंत्री पिकविमा योजनेंतर्गत जिल्ह्यात ओरिएंटल इन्शुरन्स नावाच्या कंपनीची नियुक्ती करण्यात आली आहे. तांदूळ, खरीप ज्वारी, बाजरी, रागिणी, मूग, उडीद, तूर, मका आणि भुईमूग, करळा, सोयाबीन या नगदी पिके आणि कापूस आणि खरीप कांदा ही नगदी पिके आणि खरीप कांद्याची तृणधान्ये आणि कडधान्ये अधिसूचित क्षेत्रात लागू राहतील.

पेरणी ते काढणीपर्यंतच्या कालावधीत नैसर्गिक आग, विजांचा कडकडाट, गारपीट, वादळ, चक्रीवादळ, पूरग्रस्त भाग, भूस्खलन, दुष्काळ, पाऊस न पडणे, कीड, रोग इत्यादींमुळे पिकांचे नुकसान आणि खरीप हंगामातील प्रतिकूल हवामानामुळे पिकांचे नुकसान किंवा पेरणी न केल्याने किंवा पेरणी न केल्याने झालेल्या प्रतिकूल हवामानामुळे पिकांचे नुकसान विम्यामध्ये समाविष्ट आहे.

तसेच पीक काढणीनंतर नुकसान झाले तरी शेतकऱ्यांना नुकसान भरपाई देण्यास विमा कंपनी बांधील असेल. पीक विमा योजना पात्र लाभार्थी कर्जदार व बिगर कर्जदार शेतकऱ्यांसाठी ऐच्छिक असली तरी जास्तीत जास्त शेतकऱ्यांनी याचा लाभ घेण्यासाठी या योजनेत सहभागी व्हावे, असे आवाहन सोनवणे यांनी केले.

         ⬇️⬇️हे ही वाचा⬇️⬇️

Thibak Sinchan Tushar Sinchan Anudan Yojana 2023 ठिबक सिंचन तुषार सिंचन अनुदान योजना ऑनलाइन अर्ज सुरू…

पीकनिहाय विम्याची रक्कम

पीक रक्कम (रु. प्रति हेक्टर)

मका 35 हजार 598

कापूस 50 हजार

सोयाबीन 50 हजार

बाजरी 27 हजार 500

तूर 36 हजार 800

मूग 22 हजार 500

⤵️⤵️⤵️⤵️⤵️⤵️⤵️

👉🏻👉🏻अशाच नवीन आणि महत्वाच्या अपडेट्स मिळवण्यासाठी इथे क्लिक करा👈👈👈

Leave a Comment

Verified by MonsterInsights