Crop Insurance: पीक विमा योजनेत २६ लाख ५२ हजार शेतकऱ्यांचा सहभाग

Crop Insurance: पीक विमा योजनेत २६ लाख ५२ हजार शेतकऱ्यांचा सहभाग

छत्रपती संभाजी नगर : यंदाच्या खरीप हंगामात राज्यातील २६ लाख ५२ हजार ५६८ शेतकऱ्यांनी १६ लाख ८४ हजार ४९६ हेक्टरवरील पिकांचा विमा उतरवला आहे.

या वर्षीच्या सुरुवातीपासूनच पावसाने राज्यात आपल्या लहरीपणाची ओळख करून दिल्याने पेरण्या हा खेळच बनला आहे. तर दुसरीकडे राज्य सरकारने एक रुपयात पीक विम्याची सुविधा उपलब्ध करून दिल्याने शेतकऱ्यांनी पेरणी क्षेत्राचा विमा संरक्षित करण्याचा प्रयत्न केला आहे.
गेल्या वर्षीच्या तुलनेत आतापर्यंत जवळपास २७.४५ टक्के क्षेत्र विमा संरक्षित करण्यात आला आहे. 2022 च्या खरीप हंगामात 96 लाख 62 हजार 261 शेतकऱ्यांनी पीक विमा काढला होता. यावर्षी 11 जुलैला सकाळपर्यंत 26 लाख 52 हजार 568 शेतकरी विमा योजनेत सहभागी झाले आहेत.

गतवर्षीच्या पिक क्षेत्राच्या तुलनेत यंदा कोकण विभागात 6.18 टक्के, नाशिक विभागात 26.45 टक्के, पुणे विभागात 26.55 टक्के, कोल्हापूर विभागात 44.95 टक्के, छत्रपती संभाजीनगर विभागात 31.53 टक्के क्षेत्र विम्याचे कव्हर झाले आहे. विभागणी. गेल्या वर्षीच्या तुलनेत लातूर विभागात २३.५३ टक्के, अमरावती विभागात ३१.२० टक्के, तर नागपूर विभागात १८.८० टक्के क्षेत्र पीक विम्याचे कवच मिळाले आहे.कोकण विभागात विमा उतरवलेल्या क्षेत्रामध्ये ४००६ हेक्टर, नाशिक विभागात १ लाख १० हजार ९८ हेक्टर, पुणे विभागात ७९ हजार ३७५ हेक्टर, कोल्हापूर विभागात ९०८२ हेक्टर, नगर विभागात ४ लाख ५२ हजार ७६ हेक्टर, छत्रपती संभाजी विभाग ५ लाख १ हजार ५१. लातूर विभागातील हेक्टर, अमरावती विभागात ४ लाख ९ हजार ९४२ हेक्टर आणि नागपूर विभागातील ४६ हजार ८०७ हेक्टरचा विमा उतरविण्यात आल्याची माहिती कृषी विभागाच्या सूत्रांनी दिली.

NABI भर्ती 2023: JRF चेक रिक्त जागा, वय, पगार, पात्रता आणि अर्ज प्रक्रियेसाठी अधिसूचना जारी.

पीक विमा संरक्षणात भाग घेणाऱ्या शेतकऱ्यांची विभागनिहाय संख्या

कोकण… ५ हजार २४३

नाशिक…१ लाख १४ हजार ६४६

पुणे… १ लाख १४ हजार २७१

कोल्हापूर…१५ हजार ८८३

छत्रपती संभाजीनगर …९ लाख ९५ हजार ६९६

लातूर…. ८ लाख ५४ हजार २६३

अमरावती… ४ लाख ९६ हजार ५८९

नागपूर…. ५५ हजार ९७७

👉🏻👉🏻अशाच नवीन आणि महत्वाच्या अपडेट्स मिळवण्यासाठी इथे क्लिक करा👈👈👈

Leave a Comment

Verified by MonsterInsights