सोयाबीन पिवळी होत आहेत का? मग ही फवारणी करा नाहीतर….

सोयाबीन पिवळी होत आहेत का? मग ही फवारणी करा नाहीतर….

Soybean Farming : राज्यात गेल्या काही दिवसांपासून संततधार पाऊस सुरू आहे. काही भागात जोरदार पाऊसही झाला आहे. कोकण, मध्य महाराष्ट्र आणि विदर्भातील काही जिल्ह्यांमध्ये मुसळधार पाऊस झाला आहे.

मात्र, या पावसामुळे शेतकरी चिंतेत आहे. काही ठिकाणी अतिवृष्टीमुळे खरीप हंगामातील पिके संकटात आहेत. मराठवाडा आणि विदर्भ विभागातील काही जिल्ह्यांमध्ये सोयाबीनचे पीक पिवळे पडण्याच्या तक्रारी आहेत.संततधार पावसामुळे सोयाबीनच्या शेतात पाणी साचले असून पिकावर रोगराई पसरली आहे. सध्या सोयाबीन पीक रोपे लागण्याच्या अवस्थेत असून या अवस्थेत पीक पिवळे पडल्याने शेतकरी चिंतेत आहेत.अशा स्थितीत आज सोयाबीनचे पीक पिवळे होण्याचे कारण काय? आणि शेतकऱ्यांनी काय उपाययोजना कराव्यात याबाबत कृषी विद्यापीठाने दिलेला सल्ला थोडक्यात समजून घेण्याचा प्रयत्न करू.

सोयाबीन पीक पिवळसर होण्याचे कारण?                                                                                                                                                 कृषी तज्ज्ञांच्या मते, पिकातील लोह अर्थातच फेरस या सूक्ष्म अन्नद्रव्याच्या कमतरतेमुळे पीक पिवळे पडते. याला क्लोरोसिस म्हणतात. हा एक शारीरिक विकार आहे.सोयाबीन पीक पिवळे पडल्याने पिकाची वाढ खुंटते. साहजिकच त्यामुळे उत्पादनात घट होण्याची भीती आहे. यामुळे सोयाबीन पीक पिवळे पडल्यास लवकरात लवकर उपाययोजना करणे आवश्यक आहे.

MSRTC BIG NEWS2023 राज्य सरकारकडून मोठा निर्णय आता सर्वनागरिकांच्या खिशात पैसे नसले तरी बस प्रवास करता येणार कसे/ ते जाणून घ्या

यावर उपाय काय असेल?

सर्वप्रथम पिकात पाणी असल्यास ते पाणी काढून टाकण्याची व्यवस्था करावी. पिकामध्ये बाष्पयुक्त परिस्थिती निर्माण करणे आवश्यक आहे. त्यानंतर 0.5 टक्के फेरस सल्फेट 50 ग्रॅम प्रति 10 लिटर पाण्यात मिसळून फवारणी करण्याचा सल्ला दिला जातो

.अन्यथा ईडीटीए चिलेटेड मिक्स मायक्रोन्यूट्रिएंट ग्रेड-2 50 ग्रॅम प्रति 10 लिटर पाण्यात मिसळून 15 दिवसांच्या अंतराने दोन फवारण्या कराव्यात असा सल्ला यावेळी कृषी तज्ज्ञांनी दिला आहे. जर सोयाबीनचे पीक पिवळे पडले असेल, तर या दोन पर्यायांपैकी कोणताही एक पर्याय पीक व्यवस्थापनासाठी वापरला जाऊ शकतो

राज्यात गेल्या काही दिवसांपासून संततधार पाऊस सुरू आहे. काही भागात जोरदार पाऊस झाला. कोकण, मध्य महाराष्ट्र आणि विदर्भातील काही जिल्ह्यांमध्ये जोरदार पाऊस झाला आहे.मात्र, या पावसामुळे शेतकरी चिंतेत आहेत. काही ठिकाणी अतिवृष्टीमुळे खरीप पिके संकटात आहेत. मराठवाडा आणि विदर्भ विभागातील काही जिल्ह्यांमध्ये सोयाबीन पीक पिवळे पडण्याच्या तक्रारी आहेत.

सततच्या पावसामुळे सोयाबीनच्या शेतात पाणी साचले असून पिकावर रोगराई पसरली आहे. सध्या सोयाबीन पीक लावणीच्या अवस्थेत असून या अवस्थेत पीक पिवळे पडल्याने शेतकरी चिंतेत आहेत.अशा स्थितीत आज सोयाबीनचे पीक पिवळे पडण्याचे कारण काय?

आणि शेतकऱ्यांनी काय उपाययोजना कराव्यात याबाबत कृषी विद्यापीठाने दिलेला सल्ला थोडक्यात समजून घेण्याचा प्रयत्न करूया.

यावर उपाय काय असेल?                                                                                                                                                                          सर्वप्रथम पिकात पाणी असल्यास ते पाणी काढण्याची व्यवस्था करावी. पिकामध्ये बाष्पीभवन परिस्थिती निर्माण करणे आवश्यक आहे. त्यानंतर 0.5 टक्के फेरस सल्फेट 50 ग्रॅम प्रति 10 लिटर पाण्यात मिसळून फवारणी करण्याचा सल्ला दिला जातो.

अन्यथा, EDTA chelated मिक्स मायक्रोन्यूट्रिएंट ग्रेड-2 50 ग्रॅम प्रति 10 लिटर पाण्यात मिसळून १५ दिवसांच्या अंतराने दोनदा फवारणी करावी, असा सल्ला कृषी तज्ज्ञांनी दिला आहे. सोयाबीनचे पीक पिवळसर होत असल्यास या दोनपैकी कोणताही एक पर्याय पीक व्यवस्थापनासाठी वापरता येईल.

⬇️⬇️⬇️⬇️⬇️⬇️⬇️⬇️⬇️⬇️⬇️⬇️⬇️

👉🏻👉🏻अशाच तसेच नवनवीन महत्त्वाचे अपडेट मिळवण्यासाठी येथे क्लिक करा👈🏻👈🏻

Leave a Comment

Verified by MonsterInsights