टोमॅटोची लागवड : टोमॅटो लागवडीबाबत 7 जिल्ह्यांतून अहवाल मागवण्यात आले आहेत.

टोमॅटोची लागवड : टोमॅटो लागवडीबाबत 7 जिल्ह्यांतून अहवाल मागवण्यात आले आहेत.

Department of Agriculture: Pune:            कृषी आयुक्तालयात झालेल्या बैठकीत राज्यातील टोमॅटोची लागवड आणि उत्पादनाबाबत सात जिल्ह्यांकडून वस्तुस्थितीदर्शक अहवाल मागवण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे.टोमॅटोच्या उत्पादनात घट झाल्यामुळे देशभरातील पुरवठा मंदावला आहे.त्यामुळे दरवाढ हा चर्चेचा विषय बनला आहे.                                       कांद्याप्रमाणे टोमॅटो हाही राजकीय मुद्दा बनत चालला आहे. महाराष्ट्र हे देशातील प्रमुख टोमॅटो उत्पादक राज्यांपैकी एक आहे. या पार्श्‍वभूमीवर कृषी विभागानेही उत्पादन व पुरवठ्याची स्थिती जाणून घेण्यासाठी उपक्रम सुरू केले आहेत.

⬇️⬇️हे ही वाचा⬇️⬇️

Ativrushti Nuksan नुकसान भरपाईचे निकष नियम जाहीर…!

कृषी आयुक्त सुनील चव्हाण यांच्या अध्यक्षतेखाली नुकत्याच कृषी आयुक्तालयात टोमॅटो प्रश्नावर दोन बैठका झाल्या. त्यात कृषी विद्यापीठांचे प्रतिनिधी, कृषी अधिकारी सहभागी झाले होते. नाशिक, अहमदनगर, पुणे, सोलापूर, छत्रपती संभाजीनगर, लातूर, नागपूर या जिल्ह्यांतील टोमॅटोच्या स्थितीची माहिती घेऊन नवीन लागवडीचा सविस्तर अहवाल पाठविण्याच्या सूचना आयुक्तांनी दिल्या आहेत.कृषी अधिकार्‍यांचा अहवाल आल्यानंतरच राज्यातील टोमॅटोची लागवड, उत्पादन आणि किमतीबाबतची वस्तुस्थिती स्पष्ट होईल, असे आयुक्तालयाचे म्हणणे आहे.                                                                                            राज्यात 57 हजार हेक्टरवर टोमॅटोची लागवड होते. त्यापैकी खरिपात ४२ हजार तर रब्बी व उन्हाळी हंगामात १६-१७ हजार हेक्टरवर लागवड केली जाते. त्यातून सुमारे 10 लाख टन टोमॅटोचे उत्पादन घेतले जाते. सध्या टोमॅटोचे भाव चढे असले तरी यापूर्वी डिसेंबर २०२२ ते मे २०२३ या कालावधीत टोमॅटोचे भाव खूपच कमी होते.त्यामुळे शेतकऱ्यांचे नुकसान झाल्याची माहिती या बैठकीत देण्यात आली.

टोमॅटो लागवड: टोमॅटो लागवडीचे नियोजन कसे करावे?

यापूर्वी राज्यात टोमॅटोच्या शेतीत शेतकऱ्यांना वारंवार नुकसान सहन करावे लागले. त्यामुळे लागवड कमी झाली. याशिवाय मार्च ते मे या काळात राज्यात अवकाळी पाऊस झाला. त्यामुळे टोमॅटो शेतीचे नुकसान झाले.राज्यात मान्सूनचे आगमन उशिराने झाले असून आतापर्यंत सरासरीच्या केवळ 54 टक्के पाऊस झाला आहे. याचा परिणाम टोमॅटोच्या नवीन लागवडीवर झाल्याचे या बैठकीत स्पष्ट करण्यात आले.

⬇️⬇️⬇️⬇️⬇️⬇️⬇️⬇️⬇️⬇️⬇️⬇️⬇️

👉🏻👉🏻अशाच तसेच नवनवीन महत्त्वाचे अपडेट मिळवण्यासाठी येथे क्लिक करा👈🏻👈🏻

Leave a Comment

Verified by MonsterInsights